วันนี้ 19 กันยายน 2566 พลตำรวจโท อิทธิพล อิทธิสารรณชัย ผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 2 เป็นประธานในพิธีเปิดอาคารหลังใหม่สถานีตำรวจภูธรอำเภอขลุง จ.จันทบุรี โดยมีพลตำรวจตรีมานะ อินพิทักษ์รองผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 2, พลตำรวจตรีผดุงศักดิ์ รักษาสุข ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดจันทบุรีพร้อมข้าราชการตำรวจร่วมในพิธีเปิด และทางพันตำรวจเอกเสฏฐพงศ์ สุประเพียร ผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรอำเภอขลุงเป็นผู้กล่าวรายงานประวัติความเป็นมา สืบเนื่องมาจากอาคารที่ทำการใหม่พร้อมครุภัณฑ์หลังนี้ได้รับ
งบประมาณก่อสร้างจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ประจำปี พ.ศ.2565 วงเงิน 21,280,000 บาท ก่อสร้างโดยบริษัท กวงชินคอนสตรัคชั่น จำกัด เริ่มก่อสร้างเมื่อ วันที่ 29 ธันวาคม 2564 และก่อสร้างเสร็จสิ้นเมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 2566 เพื่อทดแทนอาคารหลังเดิมที่ก่อสร้างเมื่อปี พ.ศ.2514 ซึ่งมีสภาพชำรุดทรุดโทรม เนื่องจากมีอายุงานกว่า 50 ปี ตามเจตนารมย์ของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ที่มีความตระหนักและเล็งเห็นความสำคัญงานในด้านการบริการประชาชน ซึ่งถือเป็นภาระหน้าที่สำคัญยิ่ง พร้อมจะสร้างขวัญและกำลังใจให้กับข้าราชการตำรวจ โดยเฉพาะสถานีตำรวจซึ่งเป็นหน่วยงานแรกที่เป็นหน่วยบริการและบำบัดทุกข์บำรุงสุขให้กับประชาชน ซึ่งเมื่ออาคารที่ทำการสถานีตำรวจภูธรขลุงแล้วเสร็จ จึงได้มีพิธีเปิดป้ายอาคารหลังใหม่ในวันนี้พร้อมนิมนต์พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์และเจิมป้ายอาคารเพื่อความเป็นสิริมงคลหลังจากนั้นก็มีพิธีมอบใบประกาศเกียรติคุณให้แก่กต.ตร.จำนวน13 ท่านอีกด้วย
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__104120329-1024x768.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__104120330-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__104120331-1024x568.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__104120332-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__104136706_0-1024x460.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__104136708_0-1024x460.jpg)