วันที่ 19 ก.ย.66 วิหารพระแม่กาลี พัทยา โดยนายภาคิน พนาชาติ ผู้บริหาร วิหารพระแม่กาลี พัทยา ได้จัดกิจกรรมเทศกาลคเณศจตุรถี หรือวันประสูติขององค์พระพิฆเนศ ประจำปี 2566 โดยกิจกรรมกำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 19-23 กันยายน 2566
ในงานได้เปิดให้ผู้เคารพศรัทธาและศิษยานุศิษย์ได้ร่วมบวงสรวงสักการะองค์เทพภายในพระวิหารเพื่อความเป็นสิริมงคลรับวันประสูติขององค์พระพิฆเนศ โดยในวันแรกได้จัดขบวนเดินสักการะรอบพระวิหาร ก่อนทำพิธีเปิดพระวิหาร ซึ่งถือเป็นโอกาสเปิดตัวเปลี่ยนมือผู้บริหารอย่างเป็นทางการ ก่อนในช่วงค่ำจะเป็นพิธีสักการะบูชาไฟแบบฮินดู
นายภาคิน พนาชาติ ผู้บริหาร วิหารพระแม่กาลี พัทยา เปิดเผยว่า กิจกรรมเทศกาลเทศกาลคเณศจตุรถีในครั้งนี้เกิดขึ้นจากแรงศรัทธาต่อองค์พ่อพระพิฆเนศจากคณะศิษยานุศิษย์จากหลากหลายที่มาร่วมใจกันจัดงานขึ้นเพื่อเฉลิมฉลองเนื่องในวันประสูติพระพิฆเนศ ก่อนในวันที่ 23 ก.ย.66 จะมีขบวนแห่พระพิฆเนศเพื่อไปลอยลงทะเลต่อไปด้วยเช่นกัน
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960954_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960955_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960956_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960957_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960958_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960959_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960960_0-1024x576.jpg)
![](https://detective-news.com/index2022/wp-content/uploads/2023/09/S__10960952_0-1024x576.jpg)